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MAPAMBANO YANAENDELEA
Ndugu Wananchi,

Leo ni siku ya Mashujaa. Siku hii kila mwaka tunawa-
kumbuka mashujaa wetu waliojitoa kupigana na wavamizi
kutoka katika nchi za nje au wageni waliotaka kuitawala
nchi yetu. Tunawakumbuka, kwa heshima, wale walio-
pigana kuwazuia Wakoloni wasiitawale Tanzania, na wale
waliopigana katika vita vya Maji Maji katika jitihada za
kupinga utawala wa Kijerumani. Wachache wao tuna-
wafahamu, na majina yao tunayaheshimu: mashujaa
kama Mkwawa, Mirambo, na Mputa. Lakini wengi wao
hatuwafahamu kwa majina; ila tunafahamu tu ya kwamba
walipigana, na kufa, katika jitihada za kutetea uhuru wa
nchi yetu. Tunawakumbuka na kuwaheshimu.

Leo tena tunawakumbuka mashujaa hao kwa fahari.
Juhudi zao na vitendo vyao vilitutia moyo siku za nyuma
na vinatutia moyo mpaka sasa. Hatutawasahau.

Lakini siku ya mashujaa ya leo ni siku maalum. Miezi
kumi iliyopita nchi yetu ilivamiwa na majeshi ya Idi Amin.
Majeshi hayo yakachukua sehemu ya ardhi yetu, na Amin
akatangaza kwa jeuri kabisa kuwa amebadili mipaka.
Akadai kwamba kuanzia siku hiyo sehemu yote ya Missenyi
itakuwa ni sehemu ya Uganda. Na akatishia kuchukua
sehemu kubwa zaidi ya Tanzania. Wananchi wote wa
Tanzania walichukizwa sana na kitendo hicho. Tukajua
kwamba kila mmoja wetu anataka adui huyo afukuzwe
nje ya mipaka yetu na aadhibiwe. Wananchi kwa nia moja
wakawa radhi kabisa kujitoa mhanga na kukubali shida
zo zote zitakazotokea kwa sababu ya kumwadhibu mvamizi
huyu. Hakuna aliyesita au kurudi nyuma. Wananchi
vijijini na mijini walitoa walichokuwa nacho kusaidia vita.
Walichanga ng’ombe, mahindi, maharage, fedha na
wakaongeza sana juhudi ya kazi. Maelfu walichanga damu.
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Na wote wakakubali bila ya manung’uniko upungufu
Wo wote wa huduma za kawaida, ilipokuwa lazima kuturmia
huduma hizo kusafirisha askari, silaha, chakula na vifaa
vingine kupeleka vitani.

Bila ya moyo na mwitikio huo, tusingeweza kupigana na
kushinda vita. Maana vita vya siku hizi havipiganwi na
askari peke yao; vita vya kisasa vinawashirikisha watu wote.
Kwa kila askari aliye katika mstari wa mbele, lazima
waweko askari wengine wengi huku nyuma wakisimamia
usaﬁnshaji, wakipeleka na kupokea habari, na wakipanga
mbinu za mashambulizi. Na kwa kila askari, popote alipo,
lazima waweko raia kwa mamia wanaojishughulisha na
kutengeneza viatu na nguo za askari, na chakula cha
Wwapiganaji, na vile vile kupakua silaha kutoka katika meli
au ndege, na kuhakikisha kwamba usafiri wa reli, wa
barabara na wa ndege unaendelea kwa ufanisi Kadiri
navyowezekana.

Wala si askari peke yao wanaoumia au kufa. Raia
wengine, ingawa kwa bahati nzuri si wengi, waliuawa au
kujeruhiwa wakati ndege za Amin zilipoangusha mabomu
Bukoba na Mwanza. Na maelfu ya wananchi waliokuwa
wakiishi katika eneo Amin aliloliteka ama wameuawa ama
wamejeruhiwa vibaya sana. Hata wale walionusurika
walipoteza vyote walivyokuwanavyo: nyumba zao, na
vitu vichache ‘walivyokuwanavyo; shule zao, zahanati zao,
D2 mashamba yao!

Katika siku hii ya leo tunakumbuka juhudi zetu na shida
tulizozipata. Na hasa tungependa kukumbuka vjasiri wa
raia waliokuwa wanaishi karibu na mpaka, ambao wali-
teseka kwa uvamizi wa Amin, lakini ambao walisimama
inara wakaendelea na kazi zao za kilimo na za kuendeleza
huduma za lazima.

Lakini katika vita, hata kama sisi sote tunahusika,
bado kazi ya askari ni kazi maalum. Wao ndio huenda
mbele kumkabili adui. Wao ndio makusudi kabisa
huyaweka maisha yao katika hatari kubwa. Wanakwenda
wakati wowote, na mahali po pete wanapoamriwa kwenda,
bila ya kujali shida zitakazowakabili katika kwenda hivyo;
au muda waliokwisha kuutumia katika kupigana "au
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kutembea. Giza likiingia wanalala hapo hapo walipo
(na katika vita hivi wamewahi kulala sehemu za maji na
mbu na majoka), lakini walinzi wa doria wakati wote
lazima wawe tayari kupambana na adui mara tu zitokeapo
dalili za kwanza za hatari.

Na katika vita hivi vya kupambana na Amin, baadaye
askari wetu walilazimika kuvuka mpaka wa Tanzania na
kuingia katika nchi ambayo si yao. Walilazimika kufanya
hivyo ili kumwadhibu mvamizi, na kuhakikisha kwamba
hana uwezo tena wa kurudia mashambulizi yake katika
nchi yetu. Haikuwa kazi rahisi. Hawakuwa na hakika
kuwa watapokewa kwa shangwe na wananchi wa Uganda
ambao walikuwa wamechoshwa na ukatili wa Amin.
Lakini walivuka mpaka; na wakamwadhibu Amin.

Na wamemwadhibu kweli! Urais wa maisha ukomile,
na kujigamba kukomile! Amin sasa ni mkimbizi katika
nclii alikozoea kwenda kifua mbele akijitapa juu ya ujasiri
wake.

Tanzania haina jeshi kubwa; ila ina jeshi zuri. Lakini
Tanzania_ina wananchi wengi ambao ni wanamgambo.
Jeshi la Wananchi pamoja na wanamgambo waliungana
kuunda nguvu moja ya mapigano. Nguvu hiyo ya pamoja
ndiyo iliyompiga Idi Amin. Siasa yetu ya kuwafunza
ulinzi wananchi wa vijijini, viwandani, maofisini,
na kulifanya Jeshi la Wananchi kusimamia mafunzo hayo,
imethibitika  kuwa siasa  safi. Tunawapa  heko.
Tunampongeza kila askari ambaye alitimiza jukumu lake
kwa uaminifu na kwa nidhamu: aliyekuwa vitani Uganda
na aliyekuwa huku nyuma.

Baadhi yao wapo pamoja nasi hapa leo. Tunawakari-
bisha na kuwapokea. Tunawapokea kwa niaba yao
wenyewe, na pia wakiwa wawakilishi wa wenzao walio-
kwisha kwenda nyumbani katika sehemu mbali mbali za
Tanzania, na pia wale ambao wako Uganda bado.

Kama mlivyokwisha kutangaziwa, majeshi yetu yameanza
kurudi nyumbani. Kiasi cha elfu ishirini, karibu nusu ya
wapiganaji wote waliokuwa Uganda, wamekwisha kurudi
makwao. Wale ambao bado wako Uganda watarudi mara
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matayarisho yatakapokamilika ya kuondoka kwao Uganda
bila kuacha fedheha. Hawa ni vijana wetu. Tunataka
warudi nyumbani wawe pamoja nasi. Tunahitaji juhudi
Za0 na moyo wao katika kujenga nchi yetu,

Lakini wako baadhi ya askari wetu ambao hawatarudi
tena. Vijana wetu 404 wamekufa vitani. Tunawapa
heshima zetu, kwa huzuni lakini pia kwa fahari. Tunatoa
pole nyingi kwa jamaa zao, na tunaungana nao katika msiba
huo. "Shida yao ni shida yetu, na maisha yao ya siku za
mbele ni jukumu letu.

Na baadhi ya askari wetu walijeruhiwa. Wengi wao
wamepona, au watapona kutokana na matibabu tunayo-
Wwajibika kuwapa. Lakini baadhi yao wamepata vilema vya
maisha. Kwao hao tunao wajibu maalum.” Ni wajibu wa
Chama, wa Serikali na wa kila mwananchi, kuwasaidia
waweze kuwa raia wenye manufaa kwa kiasi cha uwezo wa
hali yao. Maana mtu haachi kuwa na manufaa kwa sababu
tu amekatika mguu, au mkono, au.amepoteza macho yake,
au amevurugika akili. Inawezekana kazi fulani hataweza
kuzifanya, Takini ziko nyingine anazoweza kuzifanya.
Hatuna budi kuhakikisha kuwa hawa walioumizwa kuto-
kana na uvamizi wa Amin, hawa ambao walipigana kwa
ajili yetu sisi wote, wanapata mafunzo mapya pale ambapo
Inawezekana, halafu wanapata nafasi ya kujipatia riziki zao
katika kazi ambazo wanaziweza. Kila mtu mwenye jukumu
la kuwaajiri wafanya kazi lazima akumbuke wajibu huo.
Na kila mfanya kaz lazima awasaidie askari hawa walemavu
kufanya kazi zao na kutimiza wajibu wao kwa ukamilifu
katika maisha yetu.

Vita vyenyewe

Juu'ya vita hakuna mengi ya kusema. Kama mnavyo-
kumbuka vita vilianza kwa jeshi la Tanzania kurudishwa
nyuma. Hilo halikuwa jambo la ajabu, wala si jambio la
kuona aibu. Hatukuwa tumejiandaa kupigana vita, na
wala hatukuwa na askari wengi mpakani. Mtu anaye-
shambulia bila ya kuchokozwa siku zote hupata nafasi nzuri
pale mwanzo. ~ Lakini jambo kubwa si mwanzo; jambo
kubwa zaidi ni ‘mwisho. Anayecheka jioni huzidiwa asu-
buhi.  Sisi tulijibu kwa kujiwekea mipango na matayarisho
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mazuri. Najua kuwa watu fulani hata baadhi ya Watan-
zania walidhani kuwa tulikuwa hatufanyi kitu. ~Amin ali-
kuwa akijitapa kwa makelele mengi juu ya ushindi wake, na
sisi tulikuwa hatusemi mengi. Adui alikaa katika sehemu
ya Missenyi kwa majuma mengi. Amin alitunga uwongo
kuwa sisi tulikuwa tunamshambulia ili aweze kutamba kuwa
alikuwa anaturudisha nyuma. Lakini hakukuwako masha-
mbulizi, isipokuwa ya mizinga kidogo tu. Na baadhi yenu
pia mlidanganyika. - Mkaanza kuuliza, “Mwalimu ameanza
mambo yake ya siasa tena, au Jeshi letu halina uwezo wa
kufanya lo lote 7

Tulipanga mashambulizi yetu kwa uangalifu sana, na
tukasafirisha vilivyohitajiwa Katika mashambulizi yale kabla
ya kufanya jambo lolote kubwa. Tulikuwa na shabaha
mbili. Kwanza, kushinda vita. Pili, kushinda vita bila
kupoteza askari wengi mno. Maisha ya kila Mtanzania ni
ya thamani kubwa. Hatuwezi kupofeza maisha bure ifi
tuweze kujigamba tu kuwa sisi ni hodari.

Basi tuliuvuka mto. Halafu tukatembea kwa miguu
kusonga mbele. Askari wetu ni askari wa miguu: mwendo
wote walitembea kwa miguu. Tulisonga mbele taratibu
na kwa mpango. Mara moja tulielemewa. Kijiji kimoja
kidogo tulikichukua na kikachukuliwa tena na maadui mara
nyingi; na mara moja, tulitumbukia katika mtego. Lakini
hatukubabaika na hata mara moja hatukufa moyo. Vikosi
vilijipanga upya na kusonga mbele tena. Na wakati wole
walishirikiana na Jeshi la Ukombozi la Uganda. Viongozi
wa Jeshi la Uganda Ndugu Okello na Ndugu Ojok, wako
hapa leo pamoja nasi.

Majeshi hayo ya ukombozi, katika mapigano ya pamoja:
yaliingia Kampala. Na baada ya hapo, kwa kuombwa na
serikali mpya ya Uganda, wakaendelea kusonga mbele na
kupigana katika Uganda nzima, kufagiafagia mabaki
ya majeshi ya Amin, na kuuzia uwezekano Wwo wote wa ma-
Jjeshi hayo kurudi tena.

Sasa vijana wetu wanarudi. Na mashujaa tunaowapa
heshima leo ni vijana hao wa jeshi letu la Ulinzi. Hawa si
sehemu, na wala hawana haja ya kuwa sehemu, ya jeshi la
uvamizi. Wale walioko Uganda hivi sasa wako huko kwa
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kuombwa na Serikali ya Uganda, wakati Serikali hiyo
inaandaa mipango mingine ya ulinzi ‘wa Uganda. Mara
mipango hiyo itakapokamilika na tumeitaka serikali ya
Uganda ifanye haraka katika jambo hilo, vijana wetu
watarudi.

Lakini napenda kueleza wazi kwamba, kwa sasa uongo
na visingizio vinavyoelezwa juu ya majeshi ya Tanzania
katika Uganda havitatuzuia  sisi kutimiza wajibu wetu,
Anapotokea askari mmoja mmoja amefanya vitendo vya
utovu wa nidhamu, basi askari huyo atachukuliwa hatua
kali na kwa haraka. Lakini hatutafumbukia katika mtego
wa kutomwamini askari wetu yeyote kwa sababu ya visi-
ngizio vya wenye hila.

Maana uongo huu unaoenezwa ni sehemu ya mapambano
ya kisiasa ya kuipinga Tanzania na Serikali mpya ya
Uganda. Wale wanaoeneza uongo huo wanazo sababu
zao wenyewe. Lakini si sababu za kweli, iwala: si za
heshima.” Uongo huu unatoka kwa watu ambao” wali-
nyamaza kimya kwa muda wote wa miaka minane ya
utawala wa kikatili wa Idi Amin. Baadhi ya watu wanao-
eneza uongo huu walikula na Amin, walikunywa na Amin,
waliiba na Amin na waliua na Amin. Ushindi wa maje-
shi yetu umewaondolea uhondo wao. Baadhi yao ni
wale waliodhani kuwa zamu yao ya kuwaibia na kuwa-
nyonya Waganda imefika. Ushindi wa majeshi yetu,
umewaondolea matumaini yao. Walianza uongo wao
mara matumaini yao yalipofutwa na msimamo wa wananchi
wa Uganda wanaodai umoja, wanaotaka nafasi va kujenga
upya uchumi wa nchi yao, na wanaotaka kuipa nchi yao
Serikali inayojali shida za wananchi wa Uganda. Sasa
waongo hao wanaeneza uvumi na kashfa ambazo ni
kinyume kabisa cha msimamo na shabaha za wazalendo
wa Uganda.

Watu hao wanaweza wakawa na vyeo vikubwa katika
nchi zao; wanaweza wakawa na shahada za kisomo cha
hali ya juu; wanaweza wakawa matajiri wa fedha ; wanaweza
wakavuruga mawazo ya wananchi wachache wasiokuwa
na hatia. Lakini ni watu takataka; hawastahili hata
kutemewa mate. Lakini wanasema; acha waseme,
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Majeshi ya Tanzania yalipokelewa na wananchi wa
Uganda kwa shangwe, na wananchi wa Uganda wakatumia
kuwapo kwa majeshi yetu kuuangusha utawala wa kikatili
wa Idi Amin. Majeshi ya Tanzania yaliingia Uganda
kwa heshima; na wanarudi kwa heshima zaidi: Tunaji-
vunia vijana hawa; na tunawapongeza.

Baada ya Vita

Vita sasa vimekwisha. Lakini kusema hivyo maana
yake si kusema kuwa tunaweza kulegeza mikanda. Hatuna
wazo lolote la kumvamia mtu ye yote; na wala hatutazamii
kuvamiwa na mtu ye yote. Lakini ni vema kuwa tayari
wakati wote kwa lolote linaloweza likatokea. Hilo ni
funzo moja kubwa tulilopata kutokana na vita hivi.

Lazima jeshi letu liongeze sana uhodari wake. Lazima
lijifunze kutokana na makosa, na vile vile kutokana na
mafanikio, yaliyoonekana wakati wa vita. Wataalamu na
maofisa wa jeshi letu lazima wajiendeleze kutokana na
uzoefu waliopata vitani, na waongeze ujuzi wao zaidi.
Na jambo la muhimu vile vile ni kwamba kwa kuwa sasa
tumetambua umuhimu wa wanamgambo, basi lazima
mafunzo yao yaimarishwe. Lazima wanamgambo wawe
tayari wakati wote, kwa mazoezi na mafunzo ya mara
kwa marh. Jeshi letu limejipatia sifa nzuri; si vema
kuipoteza sifa hiyo.

Lakini kwa bahati mbaya ingawa vita vimekwisha,
matokeo ya vita hivyo hayajesha. Hayo ndiyo yanayo-
paswa kushughulikiwa sasa, pamoja na matatizo mengine
ambayo tulikuwa nayo kabla ya vita lakini tukayaweka
kando wakati tulipolazimika kushughulika na vita
vyenyewe.

Kundi la tembo linapoingia kijijini, wanakijiji huacha
mambo yote na kujaribu kulifukuza kundi lile. Lakini
watakapokwisha kulifukuza, na wanyama wale wakawa
wameondoka, kazi yao huwa haijakamilika bado. Lazima
watengeneze vilivyoharibika; lazima watengeneze nyumba
zilizobomolewa, na kupanda upya mimea iliyovurugwa.
Na bado itabidi waendelee kukabili matatizo waliyokuwa
nayo kabla ya kushambuliwa na tembo.
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Kadhalika na sisi. Lazima tutengeneze vilivyoharibika
wakati wa vita. Lazima tujenge upya kila Kitu katika
Tarafa ya Missenyi, na kununua vifaa vilivyoondolewa
visifanye kazi yake vikaenda kutumika vitani. Lazima
tuwalipe askari na wanamgambo; na lazima tulipe fidia
kwa wale waliouawa na kujeruhiwa, na vile vile tulipe
gharama za kuwarudisha tena wananchi wa Missenyi
katika vijiji vyao. Na kwa sababu ilitulazimu tukope
ili tupate silaha kwa haraka wakati wa vita, sasa lazima
tulipe madeni hayo.

Lakini si hivyo tu. Kwa kweli kutengeneza yaliyo-
haribiwa na vita, au kulipa madeni ya vita, siyo kiini chote
cha matatizo yetu ya sasa. Vita vimetuongezea tu matatizo
hayo.

Tulikuwa na upungufu wa fedha za kigeni hata kabla
hatujatumbukia katika vita mwezi Novemba, na moja ya
sababu za upungufu huo ni kupanda kwa bei za mafuta ya
petroli. Na mwaka huu uliopita umekuwa ni mwaka wa
mvua nyingi mno. Mafuriko yameharibu sehemu kubwa
ya barabara na madaraja katika mikoa mingi ya nchi yetu.
Juu ya shida hiyo, bei ya mafuta tuliyolazimika kuyaagiza
ilipanda kwa asilimia” 40 zaidi.

Hatukuwa na uwezo wa kutawala mambo haya.
Tuligoshambuliwa, tulilazimika kupigana. Mvua hatuku-
zigimba sisi, wala hatukuwa na uwezo wa kuzisimamisha.
Lakini madaraja yale hayapo tena, na kukosekana kwake
kunasimamisha kazi ya kukusanya mazao kutoka vijijini, na
kusafirisha bidhaa muhimu zinazohitajiwa vijijini. Lazima
ipatikane njia.ya kuyajenga madaraja hayo. Na wala

hatuzungumzi habari ya daraja katika mto mmoja mkubwa, *

kama vile Kagera, ambapo tungeweza labda kuagiza

daraja moja la dharura kutoka ng’ambo; haja sasa ni ya

mamia ya madaraja madogo madogo ambayo ujenzi wake

ﬁnahigaji saruji, au mawe, au vyuma na mafundi wengi na
odari.

Na bei ya mafuta hatuna uwezo nayo: wenye mafuta
hutuambia bei, na kwetu sisi kilichobaki ni kukubali kuya-
nunua kwa bei hiyo au kuyakosa. Lakini ni-lazima
tununue mafuta kama tunataka treni na malori yetu yasafiri,
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kama tunataka viwanda vyetu au hospitali zetu zifanye kazi,
na kadhalika. Na ni lazima tununue mafuta kwa fedha za
kigeni, ambazo maana yake ni bidhaa tunazoziuza katika
masoko ya dunia. Lakini bei ya pamba yetu na kahawa,
na tumbaku, na korosho, na mazao yetu mengine tunayoya-
uza katika nchi za nje, hazijapanda.” Kwa makadirio yetu
ya sasa, itatubidi tutumie karibu nusu ya mapato yetu yote
ya fedha za kigeni mwaka huu kununulia mafuta fu. Kwa
hiyo tutakuwa na fedha za kigeni pungufu zaidi kununulia
vifaa vingine tunavyovihitaji.

Kwa hiyo ni dhahiri kwamba tuna kipindi kigumu sana
mbele yetu.

Hakuna njia ya kuiepuka shida hiyo. Lolote tutakalo-
lifanya, na yako mambo tunayoweza kufanya, lazima
tufahamu kuwa hali itakuwa ngumu sana katika Tanzania
kwa kipindi cha miezi kumi na minane ijayo.

Baada ya kipindi hicho cha kadiri ya miezi kumi na mina-
ne hali inaweza ikaanza kuwa nzuri Kidogo. Kwa hiyo kwa
upande wa uchumi tumo katika hali ile ile kama tuliyokuwa
nayo wakati wa vita. Hatuna budi tufanye mipango na
tuanze kuitekeleza mipango hiyo kwa utaratibu, kabla
hatujaanza kuona matokeo yo yote. Lakini ingawa mata-
yarisho ya kuvuka mto na kuanza kumpiga adui yalichukua
majuma machache tu, itachukua muda mrefu zaidi kabla
uchumi wetu haujaanza kuimarika.

Tumekwisha kuanza mipango na matayarisho; kwa kweli
yamekuwa yakiendelea kwa muda mrefu, maana sehemu
kubwa ni maendelezo ya mipango yetu ya kawaida ya mae-
ndeleo. Viwanda vingi sasa vimo katika kujengwa, pamoja
na viwanda vipya viwili vya saruji. Mkataba mmoja
muhimu wa kuchimba madini umekwisha kutiwa sahihi,
na mingine imo katika majadiliano. Lakini mambo yote
haya huchukua muda. Unaweka jiwe la msingila kiwanda
mwaka huu, halafu miaka mingi inapita kabla kiwanda
hicho hakijaanza kutoa bidhaa. Baada ya kugundua
madini, na sasa tunajua ya kwamba tunayo madini, ni
lazima uwe mwangalifu sana katika majadiliano ya mikataba
ya kuyachimba madini hayo. Hatuwezi kukubali kuuza



nchi yetu, hata katika kipindi hiki kigumu. Na halafu ina-
takiwa utumbukize fedha nyingi, na ungoje muda mrefu,
kabla hujaanza kuyauza madini hayo na kupata fedha za
kigeni, au kuyatumia badala ya kuagiza madini kama hayo
kutoka nchi za nje.

Kwa hiyo tunajua kwamba hali itakuwa nzuri. Lakini
kwanza lazima tuvuke kipindi kirefu cha shida,

Hatutakuwa na shida ya chakula; chakula kitakuwako
tele kwa watu wote. Lakini hatutaweza kuchagua chakula
tutakacho siku zote. Mpunga uliharibiwa na mafuriko
huko Kyela, Rufiji na Kilombero, na katika sehemu nyingi-
ne linakolimwa zao hilo. Kwa hiyo katika msimu huu
mpunga tuliovuna si mwingi sana. Tunatazamia kupata
mchele kidogo na ngano kutoka nje. Lakini inafaa tuta-
mbue kwamba hatuna fedha za kigeni za kuagizia mchele
mwingi au ngano kutoka nje. Lakini vyakula vingine
tunavyo kwa wingi. Hakuna sababu ya miu ye yote kufa
kwa njaa au kudhoofika kwa ukosefu wa chakula.

Tutakuwa na upungufu wa vitu vingine vingi ambavyo
tungependa tuvipate kutoka nje kama tungekuwa na fedha
za kigeni. Lakini fedha hatuna kwa hiyo hatuwezi kuvinu-
nua. Mtanzanja anafahamu tatizo hilo katika maisha ya
nyumbani mwake mwenyewe. Na kwa nchi ni vivyo hivyo.
Tutatumia fedha kidogo za kigeni tulizonazo kununua vitu
vile tu ambavyo ni muhimu kabisa. Kutakuwako usimami-
zi mkali juu ya umuhimu wa vitu na tutagawa fedha zetu za
kigeni kufuatana na mpango huo. Tutatoa umuhimu wa
kwanza kwa vifaa vitakavyotusaidia kutoa bidhaa muhimu,
na vile vitakavyoﬂ\vavezesha kupata fedha za kigeni zaidi.
Vitu vya matumizi ya kawaida vitakuwa chini kabisa katika
umuhimu huo.

Na kwa sababu hatutaweza kununua malori mapya,
mabasi, mabehewa, na injini za treni zote tunazozihitaj_i,
wala hatutaweza kununua vifaa vya, kutengenezea madaraja
na mabarabara yetu yote yanayohitaji kutengenezwa, ni
dhahiri kwamba matatizo ya usafiri yataendelea. Matatizo
hayo yatafanya shida iliyoko sasa ya kusambaza bidhaa

Vijijini kuwa kubwa zaidi.
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Nawaelezeni mambo haya bila kificho, kwa sababu sitaki
tujidanganye. Matatizo yetu ni makubwa na yataendelea
kwa muda milefu. Katika kuyakabili, kama vile wakati
wa kukabili matatizo ya vita, hatuna budi tushirikiane vizuri
sana. Ifanyeni hatari ya matatizo haya kuwa ni sawa sawa
na hatari ya uvamizi wa Amin.

Lakini hata katika kuikabili hatari hii uwezo tunao.
Kama tukishirikiana vizuri tutaweza kulishinda tatizo hili
la uchumi kama vile tulivyolishinda lile 1a uvamizi. Bora
tu kila mmoja wetu atimize wajibu wake hapo alipo.

Kwanza hatuna budi kuongeza utoaji wa mali. Hatuna
budi kuongeza mazao ya kila aina. Hili zaidi ni jukumu la
wananchi wa vijijini; wakulima. Lakini wananchi wanao-
ishi mijini yawapasa pia wajitahidi kupanda cho chote
wanachoweza kulima kwa chakula chao. Mradi tu wasivu-
nje kanuni za usafi wa miji yao. Vile vile lazima tuzidishe
mazao yetu ya kuuza nchi za nje: pamba zaidi, kahawa,
korosho, tumbaku, mkonge, na kadhalika. Kiasi kinacho-
patikana cha baadhi ya mazao hayo kimekuwa kikipungua;
hatuna budi tukiongeze, tena kwa haraka.

Hatuna budi vile vile tufanye kazi kwa ufanisi zaidi
katika viwanda vyetu na katika ofisi zetu, na katika kazi za
usafirishaji. Tuache kabisa uzembe. Watu wasiotaka
kutimiza kazi yao ya kutwa lazima waondolewe na wawekwe
wengine ambao watakuwa tayari kufanya kazi ya haki
kulingana na ujira wao. Na mameneja wetu ndio wanao-
paswa kuonyesha mfano. Kazi zao zitakuwa ngumu
zaidi kuliko ilivyo kawaida, kwa sababu ya matatizo ya
fedha za kigeni. Lakini kama vitaagizwa vifaa vichache,
muhimu, na kama kuagiza huko kutafanywa mapema na
kama wanaohusika na kuagiza huko watajishughulisha
kuvifuatia, basi matatizo yanaweza kuepukwa, kupunguzwa,
au kuondoka kabisa. Katika vita hivi vya kupambana
na matatizo yetu ya uchumi, meneja mbovu ni mtu wa
hatari zaidi kuliko mfanya kazi mzembe. Na yeye ni
vizuri aondolewe ili mahali pake pashikwe na meneja
mwenye uwezo zaidi.
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Kutoa mali ni jambo la lazima. Lakini kutunza vifaa
tulivyonavyo, na kuzuia uharibifu, ni jambo la lazima vile
vile.  Wafanyakazi wetu wote, na kwa kweli wananchi
wote, wana wajibu mkubwa katika suala hili.

Lazima magari yatengenezwe vizuri, na kwa uvangalifu.
Lazima yatiwe mafuta wakati Wwake, na lazima yaendeshwe
kwa uangalifu. Baadhi ya madereva wetu wa mabasi,
na malori huendesha magari yao kana kwamba kuna
mashindano. Huzidisha mwendo uliokadiriwa kwa magari
yao, na kwa hiyo hutumia petroli zaidi kuliko ambavyo
wangetumia kama wangekwenda mwendo wa kadiri. Na
wanakwenda katika kona kwa mwendo wa kasi mno,
hata wakati mwingine magari yao hupinduka mahali
pazuri kabisa. Na kila gari linalopinduka maana yake
ni uharibifu: uharibifu mkubwa wa fedha za kigeni, na
mara nyingi uharibifu wa maisha ya Mtanzania pia.

Haja ya kutunza vifaa iko kila mahali: katika viwanda,
hospitalini, na katika ofisi. Hata katika mashamba yetu
kuna vifaa kama maplau, mapanga, haro, n.k. ambavyo
vinahitaji matunzo, bila kuhesabu matrekta na mikokoteni
ambayo wakati mwingine husahauliwa mahali mpaka
ikaoza!

Na hatuna budi kuchukua hatua maalum kuondoa
uharibifu wa vifaa. Kuna mtu aliyesema, “Gurudumu
la Serikali ni karatasi”. Lakini tunatumia karatasi nyingi
mno. Mimi naamini ya kwamba tungeweza kutumia
karatasi kidogo zaidi katika Serikali ya Tanzania, na
pengine kubakiza akiba ya kuweza Kutumiwa shuleni
ambako kuna upungufu mkubwa zaidi. Siku moja niliona
taarifa ya mistari miwili iliyotoka katika ofisi moja ya
Ikulu kwenda katika ofisi nyingine ya Ikulu. Karatasi
nzima na bahasha mbili zilitumika kwa sababu hiyo.
Na makaratasi haya tunayanunua kutoka katika nchi za
nje kwa fedha za kigeni!

Na zaidi ya yote lazima tuwe waangalifi sana katika
matumizi ya mafuta: ya petroli, dizeli, na mafuta ya taa.
Serikali imekwisha kutangaza hatua fulani za kupunguza
matumizi ya mafuta kwa magari ya umma. Lakini
Serikali hutoa mwongozo tu: wanaotekeleza ni wananchi.

12

Na suala hili kwa kweli linawahusu maofisa na wananchi
wanaoishi mijini. Wananchi wa vijijini huenda masha-
mbani kwao kwa miguu; au katika maeneo yenye watu
wengi, mtu huenda kutembea kijiji cha pili kwa miguu.
Pengine na sisi, inapokuwa si lazima tutumie chombo cha

mafuta, ingefaa tuige mfano wa wanavijiji.

Narudia tena. Kipindi cha miezi kumi na minane ijayo
kitakuwa kipindi kigumu sana kwa kila mwananchi.
Chama na Serikali vinanuia kuusawazisha mzigo huo il
kila mmoja wetu aubebe kwa haki kadiri itakavyowezekana.
Tutayachunguza mambo hayo kwa undani zaidi katika
majuma machache yajayo. Lakini kila mmoja  wetu,
atabeba sehemu yake ya' mzigo huo; hakuna atakayesa-
mehewa. Hatuna njia ya kuepukana na tatizo hilo.

Lakini mimi nina imani. Tumekwisha kushinda vita
ambavyo ni watu wachache tu nje ya nchi hii waliamini kuwa
tutaviweza. Tumeshinda kwa sababu ya umoja wetu,
ari yetu, na nidhamu yetu. Kwa silaha hizo hizo
juhudi yetu itashinda matatizo ya uchumi.

Mashujaa wetu  tunaowapongeza leo wametuonyesha
mfano na wametutia moyo. Tunawakaribisha tushirikiane
katika mapambano haya mapya.

Mapambano yanaendelea.
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